Đòi lại tài sản chồng tặng nhân tình bằng cách nào?

Đòi lại tài sản chồng đã cho bồ, Doi lai tai san chong da cho bo, Đòi lại nhà và xe chồng đã sang tên cho bồ, Doi lai nha va xe chong da sang ten cho bo, Chia tài sản sau khi ly hôn, Chia tai san sau khi ly hon

Nhiều trường hợp chồng lấy tiền từ tài sản chung vợ chồng để mua nhà, xe cho bồ. Vậy khi đó, người vợ có đòi được không? Nếu được thì đòi thế nào?

LY HÔN NHANH (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP NUÔI CON (Gọi ngay) - CHIA TÀI SẢN (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI (Gọi chúng tôi) - BỊ LỪA ĐẢO (Gọi chúng tôi) - KINH DOANH THƯƠNG MẠI (Gọi chúng tôi) - THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP (Nhanh chóng) - TRANH CHẤP LAO ĐỘNG (Gọi ngay) - Và tất cả các dịch vụ pháp lý khác

0908 648 179 - 0978 3333 79

Đòi lại tài sản chồng tặng nhân tình bằng cách nào?

Lượt xem: 13


Ngoại tình là một vấn nạn mà khá nhiều gia đình hiện nay gặp phải. Thậm chí, không chỉ ngoại tình, nhiều trường hợp chồng còn lấy tiền từ tài sản chung vợ chồng để mua nhà, xe cho bồ. Vậy khi đó, người vợ có đòi được không? Nếu được thì đòi thế nào?
 

Từ 10/12/2019, chỉ 4 đối tượng được ghi nợ tiền sử dụng đất
Ảnh minh họa

 

1. Tài sản chung là gì theo quy định của luật?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì tài sản chung được hiểu như sau:

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

Đặc biệt, khoản 2 Điều 33 Luật này khẳng định:

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.”

Với quy định nói trên, có thể khẳng định tài sản do vợ hoặc chồng tạo ra đều là tài sản chung của vợ chồng.

2. Tài sản chồng cho bồ có đòi được không?

Nếu tài sản người chồng mua cho bồ đứng tên chồng thì vợ vẫn hoàn toàn có thể đòi được. Nhưng nếu chồng mua cho nhân tình mà đứng tên người đó thì tài sản đó khó có thể đòi lại được.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 29 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Vợ, chồng bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; không phân biệt giữa lao động trong gia đình và lao động có thu nhập.” Ngoài ra, khoản 1 điều 35 luật này còn quy định: “Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.”

Như vậy, vợ chồng có quyền bình đẳng trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung dựa trên nguyên tắc thỏa thuận. Do vậy, việc người chồng tự ý sử dụng tài sản chung của vợ chồng để chu cấp, mua tài sản cho người thứ ba thì không những trái pháp luật mà còn trái đạo đức xã hội.

Do đó, vợ có thể đòi lại tài sản chồng đã cho nhân tình.

3. Cách đòi lại tài sản chồng đã cho bồ

Bạn sẽ làm đơn khởi kiện kèm theo các tài liệu bao gồm: Đơn khởi kiện, CMTND, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Hợp đồng tặng cho tài sản...; để yêu cầu tòa án nhân dân có thẩm quyền xem xét, tuyên giao dịch tặng cho vô hiệu. Hoặc khi giải quyết ly hôn, Tòa sẽ tự xét xử và phân chia tài sản cho bạn nếu bạn có chứng cứ chứng minh chồng mua nhà cho bồ...

Theo Điều 6 của Bộ luật Tố tụng dân sự, đương sự có quyền và nghĩa vụ chủ động thu thập, giao nộp chứng cứ cho tòa án và chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp. Do vậy, bạn phải chứng minh được việc chồng bạn đã sử dụng tài sản chung của vợ chồng để tặng cho người khác.

Trường hợp bạn không thể thu thập được chứng cứ thì bạn có thể yêu cầu tòa án thu thập thay. Tuy nhiên, tòa án chỉ tiến hành thu thập, xác minh chứng cứ trong những trường hợp do Bộ luật này quy định.

 

 

Câu hỏi: Nhà, xe đã sang tên bồ, vợ có được chia khi ly hôn không? Cụ thể:

“Mặc dù biết chồng ngoại tình nhưng vì con cái nên tôi vẫn cố gắng chịu đựng để cho con tôi có đủ cả cha cả mẹ. Tuy nhiên, mới đây tôi có phát hiện chồng tôi lấy tiền hai vợ chồng để dành cho con gái tôi đi du học để mua nhà, xe cho bồ và đã sang tên cho cô bồ đó rồi. Cho tôi hỏi, nếu giờ tôi ly hôn thì tôi có đòi được nhà, xe đã được sang tên cô bồ không ạ? Tôi cảm ơn.

Luật sư giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Như bạn trình bày, chồng bạn lấy tiền dành cho con gái đi du học để mua nhà, mua xe cho bồ. Không chỉ vậy, tài sản này còn đã được sang tên cho bồ của chồng bạn. Vậy để xem xét việc bạn có được chia tài sản này khi ly hôn không thì xem xét đến 03 vấn đề sau đây:

Thứ nhất: Chồng bạn có sử dụng tài sản chung vợ, chồng để mua nhà, mua xe cho bồ không?

Theo Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình, tài sản chung vợ, chồng gồm các tài sản sau đây:

- Do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân trừ tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung;

- Vợ, chồng được thừa kế hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung;

- Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng;

- Không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Do đó, bạn cần phải xác định số tiền chồng bạn dùng để mua nhà, xe cho bồ có được lấy ra từ những loại tài sản nêu trên không hay là từ tài sản riêng của chồng (tài sản có trước khi kết hôn, được thừa kế, tặng cho riêng…).

Thứ hai: Bạn phải có đủ chứng cứ hợp pháp để chứng minh căn nhà, cái xe mà bồ của chồng bạn đang đứng tên được mua từ tiền của vợ chồng bạn.

Trong đó, một số chứng cứ có thể thu thập được như:

- Ghi âm hoặc để lại chứng cứ chứng minh chồng lấy tiền của vợ, chồng đi mua nhà cho bồ;

- Tìm bằng chứng chồng tặng cho nhà, xe cho bồ (nếu có)…

Đặc biệt: Cách tốt nhất khi thu thập những chứng cứ này là nên khéo léo để chồng thừa nhận đã tặng cho nhà, xe cho bồ và lưu giữ lại bằng chứng.

Tuy nhiên phải nói thêm rằng, trên thực tế, để chứng minh tiền này được sử dụng từ tài sản chung của vợ chồng khi tài sản đã sang tên cô bồ sẽ vô cùng khó khăn.

Thứ ba: Sau khi đã có đầy đủ chứng cứ, bạn có thể khởi kiện đòi tài sản tại Tòa án. Bởi theo Điều 123 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của Luật, trái đạo đức xã hội.

Do chồng bạn sử dụng tài sản chung vợ chồng để mua nhà, xe cho bồ mà không phải vì nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng nên đây là giao dịch vi phạm pháp luật.

Khi đó, theo Điều 131 Bộ luật Dân sự 2015, hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu được quy định như sau:

“1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.”

Khi có đầy đủ cả ba yếu tố nêu trên, bạn có thể khởi kiện ra Tòa để yêu cầu chia tài sản chung vợ chồng cùng với yêu cầu ly hôn đơn phương hoặc có thể thỏa thuận với chồng để thuận tình ly hôn và chia tài sản.

Nói tóm lại, thực tế cho thấy, việc đòi lại tài sản chồng mua cho bồ khi ly hôn rất khó thực hiện bởi để thu thập được chứng cứ hợp pháp trong trường hợp này không phải vấn đề dễ dàng. 

Nếu bạn có thắc mắc gì cần luật sư tư vấn thêm, vui lòng liên hệ số hotline 0908 648 179 để luật sư hỗ trợ thêm (Miễn phí).

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Luật sư tại Bình Dương

Công ty Luật TNHH MTV Biggboss Law

số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương

SĐT: 0908 648 179 - Email: Luatsuluat@gmail.com

Xin chúc sức khỏe và thành đạt !

                                                                                                                         

                                                                                                                                                  Người đăng: Tiên Tiên.

 

 

  • Bình Luận
  • Đặt lịch
Chia sẻ:

CÔNG TY LUẬT TNHH BIGBOSS LAW

Giờ làm việc: 7h30 - 17h00 (từ thứ 2 - thứ 7)

Địa chỉ

- Trụ sở:  Số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương

Emailluatsuluat@bigbosslaw.com / luatsuluat@gmail.com

Phone0908 648 179

Website: bigbosslaw.com / maitienluat.com / luatbinhduong.vn

Chính sách chúng tôi

Chính sách bảo mật

icon-hotline0908 648 179 - 0978 3333 79
back-to-top.png