KẾT HÔN KHI CHƯA ĐỦ TUỔI BỊ XỬ LÍ NHƯ THẾ NÀO?

Hiện nay, việc các cặp đôi chưa đủ tuổi kết hôn theo pháp luật nhưng vẫn tổ chức, đăng kí kết hôn mà không hề hay biết việc này đang vi phạm pháp luật. Vậy độ tuổi nào mới đủ tuổi kết hôn, việc kết hôn khi chưa đủ buổi bị xử lý như thế nào?

KẾT HÔN KHI CHƯA ĐỦ TUỔI BỊ XỬ LÍ NHƯ THẾ NÀO?

1. Độ tuổi kết hôn

Căn cứ vào Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì độ tuổi kết là nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi.

Đối với các trường hợp kết hôn khi chưa đủ tuổi được xem là tảo hôn.

Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn.

Hiện nay pháp luật cấm các hành vi tảo hôn

2. Xử lí đối với hành vi tảo hôn

2.1: Xử phạt vi phạm hành chính

Căn cứ tại Điều 58 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:

Điều 58. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.

2.2: Truy cứu trách nhiệm  hình sự

Căn cứ tại Điều 183 Bộ luật Hình sự 2015 quy định tội tổ chức tảo hôn như sau:

Điều 183. Tội tổ chức tảo hôn

Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

3. Dưới 18 tuổi chỉ làm đám cưới có được không?

Theo quy định hiện nay, việc kết hôn của cá nhân phải được đăng ký với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình và pháp luật về hộ tịch.

Người dưới 18 tuổi kể cả nam và nữ đều không thể thực hiện việc đăng ký kết hôn.

Như đã nói ở trên việc kết hôn khi một vợ hoặc chồng hoặc cả hai bên chưa đủ 18 tuổi được gọi là tảo hôn. Pháp luật cũng đã quy định rõ tảo hôn là một trong những hành vi bị cấm khi kết hôn.

Như vậy, nếu vợ, chồng hoặc cả hai chưa đủ 18 tuổi mà tổ chức đám cưới vẫn bị xem là tảo hôn và bị pháp luật nghiêm cấm.

Liên hệ ngay:
Liên hệ
Liên hệ
Liên hệ
Liên hệ
0 0 đánh giá
Đánh giá bài viết
Theo dõi
Thông báo của
guest

0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận