Uống bia, rượu mà tham gia giao thông sẽ bị xử lý như thế nào?

uống rượu bia khi tham gia giao thông, uong ruou bia khi tham gia giao thong, uống bia, rượu khi tham gia giao thông trong dịp tết, uong bia, ruou khi tham gia giao thong trong dip tet, xử phạt nồng độ cồn, xu phat nong do con

Bài viết giải đáp vấn đề uống bia, rượu mà tham gia giao thông trong dịp tết sẽ bị xử lý như thế nào? Có khác so với ngày thường hay không?

LY HÔN NHANH (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP NUÔI CON (Gọi ngay) - CHIA TÀI SẢN (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI (Gọi chúng tôi) - BỊ LỪA ĐẢO (Gọi chúng tôi) - KINH DOANH THƯƠNG MẠI (Gọi chúng tôi) - THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP (Nhanh chóng) - TRANH CHẤP LAO ĐỘNG (Gọi ngay) - Và tất cả các dịch vụ pháp lý khác

0908 648 179 - 0978 3333 79

Uống bia, rượu mà tham gia giao thông sẽ bị xử lý như thế nào?

Lượt xem: 21

Bài viết giải đáp vấn đề uống bia, rượu mà tham gia giao thông trong dịp tết sẽ bị xử lý như thế nào? Có khác so với ngày thường hay không?

 

Cường quốc rượu bia -
Hình ảnh minh họa

 

Trong cuộc sống hằng ngày, trong công việc thì những ly bia; rượu là điều đương như không thể thiếu trong văn hóa người Việt. Do đó, nhiều người điều khiển phương tiện giao thông khi đã uống rượu, bia là rất nguy hiểm cho bản thân và cho xã hôi. Bỡi lẽ, khi mà bạn đã uống rượu, bia thì tinh thần của bạn sẽ không còn được tỉnh táo dẫn rất dễ gây ra tai nạn giao thông ảnh hưởng đến sức khỏe, tính mạng của bản thân và của người khác. Bên cạnh đó, bạn điều khiển phương tiện giao thông sau khi uống rượu, bia mà bị Cảnh sát giao thông bắt được thì sẽ bị xử phạt rất nặng. Và sau đây, chúng tôi xin chia sẻ những quy định pháp luật liên quan đến việc xử phạt khi uống rượu, bia mà điều khiển phương tiện giao thông:

Trước hết, chúng ta cần biết rằng “điều khiển phương tiện giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn” là một trong những hành vi bị cấm được quy định tại khoản 8 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008, được sửa đổi khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chóng tác hại của rượu bia 2019. Do đó, nếu bạn thực hiện hành vi này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc hình sự.

1. Bị Xử phạt vi phạm hành chính

- Đối với người điều khiển phương tiện là xe ô tô: sẽ bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Cụ thể: Được quy định tại Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

+ Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở → bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng. Ngoài ra, sẽ bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước Giấy phép lái xe từ 10 đến 12 tháng;

+ Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thởhoặcKhông chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ. → sẽ bị xử phạt từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Và bị áp dụng hình phạt bổ sung tước Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.

- Mức phạt Đối với người điều khiển phương tiện là xe mô tô, xe gắn máy:sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng

Cụ thể → Được quy định tại Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

+ Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.→ sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Thêm vào đó sẽ bị xử phạt bổ sung là tước

+ Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở. → sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Thêm vào đó sẽ bị xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 đến 18 tháng.

+ Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thởhoặcKhông chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ → sẽ bị xử phạt từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Thêm vào đó sẽ bị xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 đến 24 tháng.

Vậy đối với người đi xe đạp vi phạm có bị phạt hay không?

- Đối với người điều khiến phương tiện là xe đạp, xe đạp máy: mức phạt từ 80.000 đồng đến 600.000 đồng.

Cụ thể được quy định tại Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

+ Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở. → sẽ bị xử phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

+ Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở hoặc Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ. → sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

 

Hãng Luật bigboss law- tư vấn pháp luật miễn phí 0908 648 179

 

2. Bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

đ) Làm chết 02 người;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%:

g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, nếu sử dụng rượu bia mà gây tai nạn hoặc thiệt hại cho người khác thì có thể sẽ sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 15 năm.

Qua những phân tích ở trên, thấy rằng việc sử dụng rượu bia mà tham gia giao thông sẽ gây ra hậu quả rất nghiêm trọng về: tính mạng, sức khỏe, tài sản…vv. Vì vậy, để đảm bảo an toàn thì khi sử dụng rượu bia các bạn không nên tham gia giao thông, đem đến sự an toàn cho bản thân và xã hội.

Trong dân gian thường có quan niệm rằng 03 ngày tết là 03 ngày vui, có quyền được uống rượu bia thoải mái, công an không bắt vi phạm. Đây là một quan điểm hết sức sai lầm. Dù ngày tết hay ngày thường thì việc uống rượu bia khi tham gia giao thông bằng bất cứ phương tiện nào đều vi phạm pháp luật. 

Nếu bạn có thắc mắc gì cần luật sư tư vấn thêm, vui lòng liên hệ số hotline 0908 648 179 để luật sư hỗ trợ thêm (Miễn phí).
Rất mong nhận được sự hợp tác!
Trân trọng./.
 
Luật sư tại Bình Dương
Công ty Luật TNHH MTV Biggboss Law
số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương
SĐT: 0908 648 179 - Email: Luatsuluat@gmail.com
Xin chúc sức khỏe và thành đạt !
  • Bình Luận
  • Đặt lịch
Chia sẻ:

CÔNG TY LUẬT TNHH BIGBOSS LAW

Giờ làm việc: 7h30 - 17h00 (từ thứ 2 - thứ 7)

Địa chỉ

- Trụ sở:  Số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương

Emailluatsuluat@bigbosslaw.com / luatsuluat@gmail.com

Phone0908 648 179

Website: bigbosslaw.com / maitienluat.com / luatbinhduong.vn

Chính sách chúng tôi

Chính sách bảo mật

icon-hotline0908 648 179 - 0978 3333 79
back-to-top.png