Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác bị xử phạt như thế nào? | 0908 648 179

Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác bị xử phạt như thế nào, Luật sư giỏi uy tín bình dương, luat su gioi uy tin binh duong, luật sư dĩ an, luật sư di an, luật sư tại bình dương, luat su tai binh duong

Văn bằng hay chứng chỉ là một loại giấy tờ quan trọng chứng nhận một chủ thể đã hoàn thành một chương trình giáo dục hay một lớp đào tạo,.... Luật sư Mai Tiến Luật - Luật sư giỏi và uy tín tại Bình

LY HÔN NHANH (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP NUÔI CON (Gọi ngay) - CHIA TÀI SẢN (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI (Gọi chúng tôi) - BỊ LỪA ĐẢO (Gọi chúng tôi) - KINH DOANH THƯƠNG MẠI (Gọi chúng tôi) - THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP (Nhanh chóng) - TRANH CHẤP LAO ĐỘNG (Gọi ngay) - Và tất cả các dịch vụ pháp lý khác

0908 648 179 - 0978 3333 79

Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác bị xử phạt như thế nào?

Lượt xem: 63

MỤC LỤC


Văn bằng hay chứng chỉ là một loại giấy tờ quan trọng chứng nhận một chủ thể đã hoàn thành một chương trình giáo dục hay một lớp đào tạo, bồi dưỡng nào đó. Do có giá trị cao và thể hiện được trình độ của một người nên có rất nhiều hành vi vi phạm từ việc trục lợi các văn bằng, chứng chỉ. Phổ biến nhất phải kể đến là việc làm văn bằng, chứng chỉ giả với những thủ đoạn rất tinh vi và được chào bán công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng. Ngoài hành vi buôn bán văn bằng, chứng chỉ giả còn phải kể đến hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hay cho người khác sử dụng văn bằng, chứng chỉ của mình. Vậy hành vi trên sẽ bị xử phạt thế nào theo quy định pháp luật? Cùng tìm hiểu thông qua bài viết dưới đây.

Người sử dụng bằng giả bị xử phạt thế nào?
Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác bị xử phạt như thế nào?

1. Văn bằng, chứng chỉ

Theo quy định tại Điều 12 Luật giáo dục 2019 thì Văn bằng của hệ thống giáo dục quốc dân được cấp cho người học sau khi tốt nghiệp cấp học hoặc sau khi hoàn thành chương trình giáo dục, đạt chuẩn đầu ra của trình độ tương ứng theo quy định của Luật giáo dục. Văn bằng của hệ thống giáo dục quốc dân gồm bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, bằng tốt nghiệp trung cấp, bằng tốt nghiệp cao đẳng, bằng cử nhân, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ và văn bằng trình độ tương đương. Đối vơi chứng chỉ thì chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân được cấp cho người học để xác nhận kết quả học tập sau khi được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ học vấn, nghề nghiệp hoặc cấp cho người học dự thi lấy chứng chỉ theo quy định.

Theo đó, điều luật cũng quy định Văn bằng, chứng chỉ do cơ sở giáo dục thuộc các loại hình và hình thức đào tạo trong hệ thống giáo dục quốc dân cấp có giá trị pháp lý như nhau.

2. Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hay cho người khác sử dụng văn bằng, chứng chỉ của mình

Nghị định 04/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục được ban hành ngày 22/01/2021 và có hiệu lực từ ngày 10/3/2021 có các quy định hành vi vi phạm về quản lý, cấp và sử dụng văn bằng, chứng chỉ. Theo đó, quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 23 sẽ phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

- Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác;

- Cho người khác sử dụng văn bằng, chứng chỉ của mình;

- Sử dụng văn bằng, chứng chỉ bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung.

 

 

Như vậy, đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hay cho người khác sử dụng văn bằng, chứng chỉ của mình sẽ bị phạt tiền lên đến 10 triệu đồng. Cần lưu ý đây là mức phạt dành cho cá nhân, nếu tổ chức vi phạm thì sẽ bị phạt gấp đôi, lên đến 20 triệu đồng.

Trên đây là một số lưu ý về xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác. Nếu bạn có thắc mắc gì cần luật sư tư vấn thêm, vui lòng liên hệ số hotline: 0908 648 179 để luật sư hỗ trợ thêm (Miễn phí)./.
Luật sư tại Bình Dương
Công ty Luật Biggboss Law
số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương
SĐT: 0908 648 179 - Email: Luatsuluat@gmail.com
Xin chúc sức khỏe và thành đạt !

Người đăng: Hải Đăng

  • Bình Luận
  • Đặt lịch
Chia sẻ:

CÔNG TY LUẬT TNHH BIGBOSS LAW

Giờ làm việc: 7h30 - 17h00 (từ thứ 2 - thứ 7)

Địa chỉ

- Trụ sở:  Số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương

Emailluatsuluat@bigbosslaw.com / luatsuluat@gmail.com

Phone0908 648 179

Website: bigbosslaw.com / maitienluat.com / luatbinhduong.vn

Chính sách chúng tôi

Chính sách bảo mật

icon-hotline0908 648 179 - 0978 3333 79
back-to-top.png