luật sư giỏi, tư vấn pháp lí

Luật sư giỏi Mai Tiến Luật

Luật sư giỏi Bình Dương, tư vấn pháp lí, tham gia tố tụng

Luật Sư Mai Tiến Luật - Top 10 Luật Sư Giỏi Nhất Việt Nam

0908 648 179

NGƯỜI DƯỚI 18 TUỔI CÓ ĐƯỢC LẬP DI CHÚC HAY KHÔNG

NGƯỜI DƯỚI 18 TUỔI CÓ ĐƯỢC LẬP DI CHÚC HAY KHÔNG?

  • Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình sau khi chết (Điều 609 BLDS 2015)

Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình ;để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Người thừa kế không là cá nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc.

Theo đó, luật quy định các đối tượng được lập di chúc gồm:

  • Người từ đủ 18 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép
  • Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi nếu được cha, mẹ hoặc giám hộ đồng ý về việc lập di chúc
  •  =>Từ quy định ở trên, thấy rằng người từ đủ 15 tuổi sẽ được lập di chúc khi được cha mẹ hoặc người giám hộ đồng ý và phải được lập thành văn bản. Còn nội dung định đoạt sẽ thuộc về quyền của người từ đủ 15 tuổi đến 18 tuổi. Người dưới 15 tuổi không được lập di chúc. Người đủ 18 tuổi trở lên sẽ được tự mình xác lập, giao dịch về tài sản.
  •  Văn phòng Luật sư Mai Tiến Luật

    Số 230 Đường GS.01, KP. Nhị Đồng 2, P. Dĩ An, TX. Dĩ An, T. Bình Dương

    SĐT:0908 648 179 – Email: luatsuluat@gmail.com

    Website: bigbosslaw@gmail.com

  • Bình Luận
  • Đặt lịch
Chia sẻ:

CÔNG TY LUẬT BIGBOSS LAW

Địa chỉSố 230, Đường GS01, Kp Nhị Đồng 2, P. Dĩ An, TX. Dĩ An, Bình Dương.

Emailluatsuluat@gmail.com hoặc luatsuluat@bigbosslaw.com

Phone0908 648 179

Website: bigbosslaw.com

Chính sách hỗ trợ

Fanpage

Thống kê truy cập

  • Online Online: 5
  • Thống kê tuần Thống kê tuần: 497
  • Thống kê tháng Thống kê tháng: 3200
  • Tổng truy cập Tổng truy cập: 46516