Hành vi ngăn cản quyền thăm nom giữa cha mẹ và con thì sẽ bị xử lý như thế nào? | 908 648 179

thăm nom, ngăn cản, Hành vi ngăn cản quyền thăm nom, Luật sư giỏi uy tín bình dương, luat su gioi uy tin binh duong, luật sư dĩ an, luật sư di an, luật sư tại bình dương, luat su tai binh duong

Hiện nay, tình trạng ly hôn ngày càng gia tăng đặc biệt đối với bộ phận giới trẻ. Nguyên nhân có lẽ xuất phát từ tình trạng kết hôn quá sớm khi chưa đủ trưởng thành và ổn định về mặt sự nghiệp cũng nh

LY HÔN NHANH (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP NUÔI CON (Gọi ngay) - CHIA TÀI SẢN (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI (Gọi chúng tôi) - BỊ LỪA ĐẢO (Gọi chúng tôi) - KINH DOANH THƯƠNG MẠI (Gọi chúng tôi) - THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP (Nhanh chóng) - TRANH CHẤP LAO ĐỘNG (Gọi ngay) - Và tất cả các dịch vụ pháp lý khác

0908 648 179 - 0978 3333 79

Hành vi ngăn cản quyền thăm nom giữa cha mẹ và con thì sẽ bị xử lý như thế nào?

Lượt xem: 86

Hiện nay, tình trạng ly hôn ngày càng gia tăng đặc biệt đối với bộ phận giới trẻ. Nguyên nhân có lẽ xuất phát từ tình trạng kết hôn quá sớm khi chưa đủ trưởng thành và ổn định về mặt sự nghiệp cũng như tâm sinh lý. Khi chưa đạt được sự ổn định thì cuộc sống hôn nhân rất dễ dẫn đến phát sinh mâu thuẫn và rạn nứt tình cảm. Đó là thực trạng có thể dễ dàng nhận thấy khi ly hôn đa phần là những cặp vợ chồng vẫn còn trẻ. Ly hôn sẽ kéo theo nhiều vấn đề ảnh hưởng phát sinh, một trong số đó là việc thăm nom con cái sau khi ly hôn. Tuy nhiên, thực tế có rất nhiều trường hợp cha hoặc mẹ trực tiếp nuôi con lại ngăn cản người còn lại thăm nom con của mình.

 

Vợ ngăn cản thăm con sau ly hôn, chồng phải làm sao? | Tôi muốn hỏi | PLO
Hành vi ngăn cản quyền thăm nom giữa cha mẹ và con thì sẽ bị xử lý như thế nào?

 

Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì tại Khoản 3 Điều 82 có quy định “Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở”. Cũng theo quy định tại Khoản 2 Điều 83 Luật Hôn nhân và Gia đình thì “Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con”. Do đó, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con của mình mà không ai được cản trở. Tuy nhiên, không được dùng việc thăm nom để lạm dụng, cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con của người trực tiếp nuôi con. Nếu như có căn cứ thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

 

Hãng Luật bigboss law- tư vấn pháp luật miễn phí 0908 648 179 

 

Nếu có hành vi ngăn cản quyền thăm nom giữa cha mẹ và con thì sẽ bị xử lý vi phạm hành chính phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng theo như quy định tại Điều 53 Nghị định 167/2013.

Do đó, nếu có hành vi ngăn cản quyền thăm nom giữa cha mẹ và con thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền lên đến 300.000 đồng.

 

Trên đây là một số lưu ý về xử phạt vi phạm hành chính về hành vi ngăn cản quyền thăm nom giữa cha mẹ và con. Nếu bạn có thắc mắc gì cần luật sư tư vấn thêm, vui lòng liên hệ số hotline: 0908 648 179 để luật sư hỗ trợ thêm (Miễn phí)./.
Luật sư tại Bình Dương
Công ty Luật Biggboss Law
số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương
SĐT: 0908 648 179 - Email: Luatsuluat@gmail.com
Xin chúc sức khỏe và thành đạt !

Người đăng: Hải Đăng

  • Bình Luận
  • Đặt lịch
Chia sẻ:

CÔNG TY LUẬT TNHH BIGBOSS LAW

Giờ làm việc: 7h30 - 17h00 (từ thứ 2 - thứ 7)

Địa chỉ

- Trụ sở:  Số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương

Emailluatsuluat@bigbosslaw.com / luatsuluat@gmail.com

Phone0908 648 179

Website: bigbosslaw.com / maitienluat.com / luatbinhduong.vn

Chính sách chúng tôi

Chính sách bảo mật

icon-hotline0908 648 179 - 0978 3333 79
back-to-top.png