Đổi tiền lẻ dịp Tết để lì xì có vi phạm pháp luật không?

Đổi tiền lẻ lì xì, Doi tien le li xi, Đổi tiền lẻ có lời, Doi tien le co loi

Hiện có những diễn đàn trên mạng xã hội quang43 cáo công khai dịch vụ đổi tiền mới, tiền lẻ để lì xì. Vậy việc đổi tiền lẻ có vi phạm quy định pháp luật không?

LY HÔN NHANH (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP NUÔI CON (Gọi ngay) - CHIA TÀI SẢN (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI (Gọi chúng tôi) - BỊ LỪA ĐẢO (Gọi chúng tôi) - KINH DOANH THƯƠNG MẠI (Gọi chúng tôi) - THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP (Nhanh chóng) - TRANH CHẤP LAO ĐỘNG (Gọi ngay) - Và tất cả các dịch vụ pháp lý khác

0908 648 179 - 0978 3333 79

Đổi tiền lẻ dịp Tết để lì xì có vi phạm pháp luật không?

Lượt xem: 28

Chỉ còn vài ngày nữa là đến tết Nguyên Đán Tân Sửu 2021, thị trường đổi tiền lẻ đang diễn ra rất sôi động. Tuy nhiên cần tìm hiểu việc đổi tiền lẻ có vi phạm quy định pháp luật không? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc ấy cho mọi người.

 

Phí cao ngất ngưởng, tiền mới vẫn
Hình ảnh minh họa

 

1. Đổi tiền lẻ ở đâu thì hợp pháp? 

Ngân hàng là nơi nhà nước cho phép cung cấp dịch vụ đổi tiền lẻ, tiền mới hợp pháp nên việc đổi tiền lẻ ở ngân hàng là đảm bảo về mặt pháp lý. Nhưng vì nhu cầu của các bạn quá lớn nên lượng tiền lẻ tại các ngân hàng không đủ để cung cấp cho các chủ thể có nhu cầu. Hơn nữa, để được đổi tiền lẻ lì xì vào dịp tết đôi khi cần phải có mối quan hệ quen biết hoặc là người thân của các nhân viên ngân hàng thì mới có thể đổi được. Vì vậy, những địa điểm tiếp theo mà các bạn có thể đổi tiền đó là: siêu thị, đại lý, cây xăng, cửa hàng tạp hóa vì những địa điểm này có một lượng tiền lẻ khá lớn nên các bạn có thể đến đây để đổi tiền.

2. Các chủ thể kinh doanh dịch vụ đổi tiền lẻ để hưởng mức chênh lệch tại chợ đêm, trên các mạng xã hội thì có bị xử lý hay không? 

Được biết, nhiều người muốn đổi tiền nhưng lại lười đến ngân hàng vì sợ mất thời gian nên đã liên hệ với các chủ thể kinh doanh dịch vụ đổi tiền để nhanh chóng hơn. Cụ thể, tùy vào mệnh giá mà các bạn muốn đổi thì bên kinh doanh dịch vụ đổi tiền sẽ thu mức chênh lệch khá cao khoảng: 10% - 70%. Ngoài việc chịu mức phí khá cao để đổi tiền thì các bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a khoản 5 Điều 30 Nghị định 96/2014/NĐ-CP: Thực hiện đổi tiền không đúng quy định của pháp luật” bị phạt số tiền từ: 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đây là mức phạt đối với cá nhân, còn tổ chức sẽ bị phạt số tiền từ: 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 3 Nghị định 96/2014/NĐ-CP (quy định này cũng áp dụng với chủ thể kinh doanh dịch vụ đổi tiền lẻ). Đặc biệt, để đảm bảo việc thực hiện nghiêm chỉnh quy định pháp luật của người dân và tăng cường công tác quản lý của Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì Thử tướng chính phủ đã ban hành Chỉ thị số:44/CT-TTg về việc tăng cường các biện pháp bảo đảm đón Tết nguyên đán Tân sửu 2021 vui tươi, lành mạnh, an toàn, tiết kiệm, ngày 21/12/2020 như sau: Tổ chức tốt công tác điều hòa và cung ứng tiền mặt cho nền kinh tế, bảo đảm nhu cầu vốn tín dụng phục vụ phát triển sản xuất, kinh doanh; bảo đảm an ninh, an toàn kho quỹ; phối hợp với các cơ quan chức năng tăng cường kiểm tra, kịp thời xử lý các hoạt động mua, bán ngoại tệ, vàng và dịch vụ đổi tiền mặt mệnh giá nhỏ không đúng quy định của pháp luật.”

 

Hãng Luật bigboss law- tư vấn pháp luật miễn phí 0908 648 179

 

Bên cạnh đó, vì việc đổi tiền lẻ có thể được thực hiện thông qua mạng xã hội nên các bạn khó thể biết rõ chủ thể nhận tiền là ai và khi các bạn gửi tiền cho họ thì ngay lập tức tài khoản bị xóa, không thể liên hệ được thì các bạn sẽ bị mất tiền. Theo đó, với hành vi như vậy có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “lừa đảo chiếm đoạt tài sản” được quy định tại Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017.

 

Nếu bạn có thắc mắc gì cần luật sư tư vấn thêm, vui lòng liên hệ số hotline 0908 648 179 để luật sư hỗ trợ thêm (Miễn phí).
Rất mong nhận được sự hợp tác!
Trân trọng./.
 
Luật sư tại Bình Dương
Công ty Luật TNHH MTV Biggboss Law
số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương
SĐT: 0908 648 179 - Email: Luatsuluat@gmail.com
Xin chúc sức khỏe và thành đạt !
 
  • Bình Luận
  • Đặt lịch
Chia sẻ:

CÔNG TY LUẬT TNHH BIGBOSS LAW

Giờ làm việc: 7h30 - 17h00 (từ thứ 2 - thứ 7)

Địa chỉ

- Trụ sở:  Số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương

Emailluatsuluat@bigbosslaw.com / luatsuluat@gmail.com

Phone0908 648 179

Website: bigbosslaw.com / maitienluat.com / luatbinhduong.vn

Chính sách chúng tôi

Chính sách bảo mật

icon-hotline0908 648 179 - 0978 3333 79
back-to-top.png