Ăn mặc phản cảm khi viếng chùa có vi phạm pháp luật không?

hở hang viếng chùa, ho hang vieng chua, ăn mặc phản cảm khi viếng chùa, an mac phan cam khi vieng chua, ăn mặc phản cảm khi viếng chùa có vi phạm pháp luật không?, an mac phan cam khi vieng chua co vi pham phap luat khong

Nhìn từ góc độ pháp lý thì ăn mặc phản cảm khi viếng chùa có vi phạm pháp luật không? Ăn mặc phản cảm liệu có bị phạt không? Bài viết sau đây sẽ giải đáp những câu hỏi này.

LY HÔN NHANH (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP NUÔI CON (Gọi ngay) - CHIA TÀI SẢN (Gọi chúng tôi) - TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI (Gọi chúng tôi) - BỊ LỪA ĐẢO (Gọi chúng tôi) - KINH DOANH THƯƠNG MẠI (Gọi chúng tôi) - THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP (Nhanh chóng) - TRANH CHẤP LAO ĐỘNG (Gọi ngay) - Và tất cả các dịch vụ pháp lý khác

0908 648 179 - 0978 3333 79

Ăn mặc phản cảm khi viếng chùa có vi phạm pháp luật không?

Lượt xem: 16

Nhìn từ góc độ pháp lý thì ăn mặc phản cảm khi viếng chùa có vi phạm pháp luật không? Ăn mặc phản cảm liệu có bị phạt không? Bài viết sau đây sẽ giải đáp những câu hỏi này.

Chỉ còn vài ngày nữa thôi là đến Tết Nguyên Đán. Như một niềm tin và thông lệ hằng năm, dịp Tết chính là dịp mà các gia đình cùng đến chùa, cầu nguyện cho một năm mới sức khỏe, bình an và thuận buồm xuôi gió trong công việc. Và chắc hẳn trong chúng ta cũng có rất nhiều anh chị em thường đi viếng chùa trong dịp tết cũng như những dịp lễ lớn đúng không nào?

 

Ăn mặc phản cảm đi chùa có bị phạt?
Hình ảnh minh họa

 

Pháp luật Việt Nam cũng luôn tôn trọng quyền được tự do tín ngưỡng, tôn giáo của người dân. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người tham gia lễ hội có quyền thể hiện lòng thành kính, biết ơn đối với bậc tiền nhân, tôn trọng những giá trị đạo đức, văn hóa, tâm linh, tín ngưỡng; thể hiện mong muốn điều tốt đẹp, may mắn đến với cá nhân, gia đình, quê hương và đất nước; được giao lưu, sinh hoạt văn hóa và hưởng thụ những giá trị văn hóa tinh thần. Tuy nhiên, chùa là chốn trang nghiêm cửa Phật, nhưng hẳn trong chúng ta ai cũng đã từng bắt gặp hình ảnh nhiều người đến nơi linh thiêng này lại mặc đồ phản cảm, hở hang, không đúng chuẩn mực, thiếu lịch sự khi bước vào chùa chiền, đặc biệt là trong các dịp viếng chùa ngày xuân. Hành vi này vô hình trung làm cho nét đẹp văn hóa của người Việt Nam chúng ta không còn được trọn vẹn, mất đi nét đẹp truyền thống từ xưa đến nay.

Như vậy, nhìn từ góc độ pháp lý thì ăn mặc phản cảm khi viếng chùa có vi phạm pháp luật không? Ăn mặc phản cảm liệu có bị phạt không? Bài viết sau đây sẽ giải đáp những câu hỏi này.

1. Ăn mặc phản cảm khi viếng chùa có vi phạm pháp luật không?

Ăn mặc nghiêm chỉnh khi bước vào chốn tâm linh thanh tịnh đã trở thành một quy tắc bất thành văn mà dường như người Việt nào cũng phải biết. Điều đó cũng đã được pháp luật quy định tại điểm b khoản 2 Điều 6 nghị định 110/2018 như sau:

“ Người tham gia lễ hội phải có trách nhiệm ứng xử có văn hóa trong hoạt động lễ hội; không nói tục, chửi thề xúc phạm đến tâm linh và người tham gia lễ hội phải ăn mặc trang phục lịch sự, phù hợp với thuần phong mỹ tục của dân tộc Việt Nam

Như vậy thì căn cứ quy định được trích dẫn trên đây, người tham gia lễ hội không được ăn mặc hở hang quá mức, lộ trên hở dưới, không đúng chuẩn mực của xã hội, chẳng hạn như mặc quần đùi quá ngắn, hoặc áo hở lưng, hở ngực, quần, áo quá mỏng làm lộ nội y bên trong hay đặc biệt hơn là chỉ mặc nội y,…để đến chùa. Khi đi đến chùa, mọi người nên tuân thủ những quy tắc trên để đảm bảo được nét đẹp của văn hóa nơi tâm linh, phù hợp với với thuần phong mỹ tục của người Việt Nam.

2. Khi vi phạm quy định về trang phục viếng chùa có bị xử phạt không?

Theo như quy định trước đây tại Nghị định 73/2010/NĐ- CP thì người thực hiện hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính cụ thể là: “Người tham gia lễ hội  không mặc áo, quần hoặc mặc quần áo lót ở những nơi như hội họp đông người, nơi làm việc của các cơ quan nhà nước, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức xã hội ở các địa điểm văn hóa, tín ngưỡng sẽ bị xử phạt hành chính với mức tiền từ 60.000 đồng – 100.000 đồng.”

Tuy nhiên ở thời điểm hiện tại, Nghi định này đã hết hiệu lực và được thay thế bởi một Nghị định khác là Nghị định 167/2013. Theo nghị định này, hành vi ăn mặc phản cảm, hở hang không còn bị xử phạt, không còn chế tài để xử lý đối với hành vi này nữa.

Sở dĩ pháp luật bãi bỏ quy định xử phạt đối với hành vi này vì vấn đề này liên quan tới chuẩn mực đạo đức và cách ứng xử của con người nên các nhà làm luật tin rằng ý thức của người dân cũng sẽ được nâng cao theo thời gian. Tức là khi đi chùa thì người dân sẽ tự biết ăn mặc sao cho phù hợp, sao cho đúng chuẩn mực xã hội, hợp thuần phong mỹ tục đất nước ta và không thấy hổ thẹn với chính bản thân và những ánh nhìn xung quanh họ.

Tóm lại, việc ăn mặc phản cảm khi đi lễ chùa không còn bị xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên theo quy tắc đạo đức và ứng xử đương nhiên trong đời sống xã hội thì đây là một hành vi đáng lên án. Chùa chiền là nơi tôn thờ Phật, chốn linh thiêng, cần mặc trang phục kín đáo và lịch sự sao cho phù hợp với thuần phong mỹ tục, giữ gìn được vẻ đẹp văn hóa của người Việt. Mong rằng trong tất cả chúng ta đều ý thức được vấn đề này để mỗi khi tới chùa hay lễ hội không còn thấy hình ảnh người tham gia lễ hội ăn mặc phản cảm nơi cửa Phật, để nơi trang nghiêm được trang nghiêm đúng nghĩa.

 

Hãng Luật bigboss law- tư vấn pháp luật miễn phí 0908 648 179

 

Nếu bạn có thắc mắc gì cần luật sư tư vấn thêm, vui lòng liên hệ số hotline 0908 648 179 để luật sư hỗ trợ thêm (Miễn phí).
Rất mong nhận được sự hợp tác!
Trân trọng./.
 
Luật sư tại Bình Dương
Công ty Luật TNHH MTV Biggboss Law
số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương
SĐT: 0908 648 179 - Email: Luatsuluat@gmail.com
Xin chúc sức khỏe và thành đạt !

 

                                                                          Người đăng: Tiên Tiên.

  • Bình Luận
  • Đặt lịch
Chia sẻ:

CÔNG TY LUẬT TNHH BIGBOSS LAW

Giờ làm việc: 7h30 - 17h00 (từ thứ 2 - thứ 7)

Địa chỉ

- Trụ sở:  Số 25 Đường GS1, Kp. Tây B, P. Đông Hòa, Tp. Dĩ An, T. Bình Dương

Emailluatsuluat@bigbosslaw.com / luatsuluat@gmail.com

Phone0908 648 179

Website: bigbosslaw.com / maitienluat.com / luatbinhduong.vn

Chính sách chúng tôi

Chính sách bảo mật

icon-hotline0908 648 179 - 0978 3333 79
back-to-top.png